Hỗ trợ phòng & cải thiện biến chứng tiểu đường 

0981 238 219

Tư vấn

Người tiểu đường dùng thuốc Panfor bị tiêu chảy cần làm gì?

Chào bác sĩ. Tôi bị tiểu đường khoảng 2 năm. Lần đi khám gần đây tôi phải uống thêm cả thuốc tây. Bác sĩ kê cho tôi thuốc Panfor. Tôi uống thuốc này thì thấy bị nôn và tiêu chảy nhiều. Mong bác sĩ tư vấn giải pháp cho tôi?

Trả lời

Chào bạn,

Để giải đáp băn khoăn của bạn, chúng tôi xin gửi tới bạn câu trả lời của ThS. BS Nguyễn Thị Thúy Hằng - Trưởng khoa khám bệnh, Bệnh viện Đa khoa Xanh Pôn:

Thuốc Panfor có thành phần hoạt chất là Metformin, một loại thuốc tiểu đường được dùng phổ biến. Tác dụng phụ phổ biến nhất của Panfor là gây rối loạn tiêu hóa.

Tình trạng nôn và buồn nôn, tiêu chảy như của bạn cũng là biểu hiện của rối loạn tiêu hóa gây ra do sử dụng Panfor. Thông thường, cứ 10 người thì lại có 1 người gặp tình trạng rối loạn tiêu hóa này.

Hầu hết các trường hợp rối loạn tiêu hóa này sẽ tự khỏi sau khi bạn sử dụng thuốc một thời gian. Trong trường hợp không thấy cải thiện, bạn có thể áp dụng một trong số các giải pháp sau:

  • Dùng thuốc trong hoặc sau bữa ăn.
  • Chuyển sang dùng loại thuốc khác cùng hoạt chất là Metformin, cùng hàm lượng. Một số loại Metformin bào chế dưới dạng giải phóng đặc biệt (trên vỏ hộp có ký hiệu MR, SR) được nghiên cứu là hạn chế được tác dụng phụ trên đường tiêu hóa.

Vì vậy, bạn theo dõi thêm một thời gian. Nếu các triệu chứng nôn, tiêu chảy không được cải thiện, bạn đi khám và trao đổi thêm với bác sĩ để lựa chọn thuốc thích hợp.

Chúc bạn sức khỏe!


Để lại số điện thoại để được tư vấn

Bình luận